CHI PHÍ LIÊN HOAN, ĂN UỐNG CỦA CÔNG TY VÀO DỊP LỄ TẾT, TẤT NIÊN ĐƯỢC TÍNH NHƯ THẾ NÀO ?

10/12/2022
Tin tức

CHI PHÍ LIÊN HOAN, ĂN UỐNG CỦA CÔNG TY VÀO DỊP LỄ TẾT, TẤT NIÊN ĐƯỢC TÍNH NHƯ THẾ NÀO ?

Sắp đến các dịp lễ tết lớn tại Việt Nam nên nhu cầu về liên hoan, tất niên, ăn uống lớn. Nhưng loại chi phí này được khấu trừ và điều kiện nào để nó được đưa vào phần chi phí khi tính thuế TNDN ?  Đây là vấn đề mà doanh nghiệp cần nắm rõ để thực hiện đưa chi phí một cách đúng quy định.

Dương Trí Luật sẽ giúp bạn làm rõ vấn đề trên nhé !

 

 

1.   Điều kiện để được khấu trừ thuế GTGT đầu vào

Căn cứ khoản 10, điều 1 thông tư 26/2015/TT-BTC sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 219/2013/TT-BTC hướng dẫn thi hành luật thuế GTGT như sau:

+   Có hóa đơn GTGT hợp pháp của hàng hóa, dịch vụ mua vào

+   Có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào từ 20 triệu đồng trở lên

 

2.   Chi phí khi tính thuế TNDN

a. Được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN nếu đáp ứng được các điều kiện quy định tại điều 4 thông tư 96/2015/TT-BTC sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC như sau:

+   Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp

+   Khoản chi có đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật

+   Khoản chi nếu có hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên ( giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từi thanh toán không dùng tiền mặt

 

b. Khoản chi phí tổ chức liên hoan, tất niên, lễ tết cho người lao động là khoản chi phí có tính chất phúc lợi. Do đó khoản chi này bị khống chế mức được tính vào chi phí được trừ theo quy định tại khoản 2 điều 4 của thông tư 96/2015/TT-BTC như sau:

+  Tổng số chi có tính chất phúc lợi nêu trên không quá 1 tháng lương bình quân thực tế trong năm tính thuế của doanh nghiệp

+  Việc xác định 1 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế của doanh nghiệp được xác định bằng quỹ tiền lương thực hiện trong năm chia 12 tháng. Trường hợp DN hoạt động không đủ 12 tháng thì: việc xác định 1 tháng lương bình quân bằng cách lấy quỹ tiền lương trong năm chia cho số tháng thực tế hoạt động trong năm.

+  Quỹ tiền lương thực hiện là tổng số tiền lương thực tế đã chi trả của năm quyết toán đó đến thời hạn cuối cùng nộp hồ sơ quyết toán theo quy định  (không bao gồm số tiền trích lập dự phòng tiền lương của năm trước chi trong năm quyết toán thuế.

0.0           0 đánh giá
0% | 0
0% | 0
0% | 0
0% | 0
0% | 0
CHI PHÍ LIÊN HOAN, ĂN UỐNG CỦA CÔNG TY VÀO DỊP LỄ TẾT, TẤT NIÊN ĐƯỢC TÍNH NHƯ THẾ NÀO ?

Cám ơn bạn đã gửi đánh giá cho sản phẩm này! Đánh giá của bạn sẻ giúp chúng tôi cải thiện chất lượng dịch vụ hơn nữa.

Gửi ảnh thực tế

Chỉ chấp nhận JPEG, JPG, PNG. Dung lượng không quá 2Mb mỗi hình

ĐÁNH GIÁ SẢN PHẨM

  • Lọc theo:
  • Tất cả
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Chia sẻ

Bài viết liên quan